เมื่อวันที่ 23 มิ.ย. สำนักงาน กสทช.ได้มีการประชุมร่วมกับผู้ประกอบการทีวี เรื่องแนวปฏิบัติการถ่ายทำรายการทีวี ภาพยนตร์ และวีดิทัศน์ ภายใต้พระราชกำหนดการบริการราชการในสถานการณ์ฉุกเฉิน ยุคโควิด -19 ซึ่งได้เปิดรายละเอียดของการถ่ายทำรายการ ตั้งแต่การเตรียมการก่อนถ่ายทำ ระหว่างถ่ายทำ และแผนบริหารจัดการความเสี่ยง
ภายใต้แผนดังกล่าว อนุญาตให้ทำการถ่ายทำได้ โดยมีจำนวนคนไม่เกิน 50 คน แต่หากเกินกว่านั้น ต้องยื่นแผนจัดงานและมาตรการควบคุมโรคต่อหน่วยงานที่มีอำนาจตามกฎหมายในแต่ละพื้นที่
สำหรับมาตรการทั้งหมด มีรายละเอียดตามเอกสารดังนี้
![แนวปฏิบัติในการถ่ายทำรายการ แนวปฏิบัติในการถ่ายทำรายการ](https://www.tvdigitalwatch.com/wp-content/uploads/2021/06/pr-nbtc-23-6-64.png)